Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ tư, ngày 19 tháng 6 năm 2019
English
a A
Ngày 31/01/2019-09:28:00 AM
Chi phí dự phòng không dùng đến được phân bổ thế nào?
Phần chi phí dự phòng không sử dụng đến được phân bổ vào phần công việc không áp dụng được một trong các hình thức lựa chọn nhà thầu.

Bà Hồ Thị Đào Mai (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống trong đấu thầu như sau:

Dự án mua hàng hóa nhập khẩu từ nước ngoài, trong tổng mức đầu tư có dự phòng một khoản biến động tỷ giá là 500 triệu đồng. Tại bước lập dự toán, tỷ giá không có biến động, nên dự toán vẫn bao gồm 500 triệu đồng dự phòng nêu trên.

Tại bước kế hoạch lựa chọn nhà thầu, dự kiến tỷ giá sẽ không thay đổi, vì vậy bên mời thầu quyết định sẽ không đưa 500 triệu đồng trên vào giá gói thầu.

Bà Mai hỏi, 500 triệu đồng này thuộc phần nào trong Bảng số 5 (tổng giá trị các phần công việc)?

Về ngôn ngữ trong chỉ định thầu nước ngoài: Khi thực hiện một gói chỉ định thầu cho nhà thầu nước ngoài mà nhà thầu này có khả năng hiểu tiếng Việt, nhà thầu không cần hồ sơ yêu cầu tiếng Anh, chỉ cần hồ sơ yêu cầu tiếng Việt. Vậy, nếu chỉ phát hành hồ sơ yêu cầu tiếng Việt thì có vi phạm Luật Đấu thầu không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 2, Điều 43 Luật Đấu thầu quy định văn bản trình duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu bao gồm những nội dung sau đây:

- Phần công việc đã thực hiện, bao gồm nội dung công việc liên quan đến chuẩn bị dự án, các gói thầu thực hiện trước với giá trị tương ứng và căn cứ pháp lý để thực hiện;

- Phần công việc không áp dụng được một trong các hình thức lựa chọn nhà thầu, bao gồm: Hoạt động của ban quản lý dự án, tổ chức đền bù giải phóng mặt bằng, khởi công, khánh thành, trả lãi vay và các công việc khác không áp dụng được các hình thức lựa chọn nhà thầu;

- Phần công việc thuộc kế hoạch lựa chọn nhà thầu, bao gồm nội dung công việc và giá trị tương ứng hình thành các gói thầu được thực hiện theo một trong các hình thức lựa chọn nhà thầu quy định tại các Điều 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26 và 27 của Luật này. Trong phần này phải nêu rõ cơ sở của việc chia dự án, dự toán mua sắm thành các gói thầu.

Đối với từng gói thầu, phải bảo đảm có đủ các nội dung quy định tại Điều 35 của Luật này. Đối với gói thầu không áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, trong văn bản trình duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu phải nêu rõ lý do áp dụng hình thức lựa chọn khác;

- Phần công việc chưa đủ điều kiện lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu (nếu có), trong đó nêu rõ nội dung và giá trị của phần công việc này;

- Phần tổng hợp giá trị của các phần công việc quy định tại các Điểm a, b, c và d khoản này. Tổng giá trị của phần này không được vượt tổng mức đầu tư của dự án hoặc dự toán mua sắm được phê duyệt.

Đối với vấn đề của bà Mai, việc xác định chi phí các phần công việc trong Bảng số 5 Mục VI Mẫu tờ trình phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu ban hành kèm theo Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT ngày 26/10/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư được thực hiện theo quy định nêu trên.

Theo đó, phần chi phí dự phòng không sử dụng đến được phân bổ vào phần công việc không áp dụng được một trong các hình thức lựa chọn nhà thầu. Tuy nhiên, việc xác định giá gói thầu được thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 35 Luật Đấu thầu.

Liên quan đến ngôn ngữ sử dụng trong đấu thầu, Điều 9 Luật Đấu thầu quy định ngôn ngữ sử dụng trong đấu thầu là tiếng Việt đối với đấu thầu trong nước; là tiếng Anh hoặc tiếng Việt và tiếng Anh đối với đấu thầu quốc tế./.


Chinhphu.vn

  • Tổng số lượt xem: 510
  •  

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bản quyền thuộc về Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: 6B Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội - ĐT: 080.43485; Phòng Hành chính - Văn phòng Bộ: 024.38455298; Fax: 024.38234453.
Trưởng Ban Biên tập: Nguyễn Như Sơn – Giám đốc Trung tâm Tin học; Email: banbientap@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư (www.mpi.gov.vn) khi trích dẫn lại tin từ địa chỉ này.