Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ sáu, ngày 18 tháng 10 năm 2019
English
a A
Ngày 16/05/2019-15:06:00 PM
Kiến nghị về việc: Chuyển nhượng vốn góp cho nhà đầu tư nước ngoài
(MPI) – Qua Hệ thống tiếp nhận và trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Bộ Kế hoạch và Đầu tư nhận được câu hỏi như sau:

sau:

Công ty chúng tôi là doanh nghiệp 100% vốn của nhà đầu tư trong nước có ngành nghề sản xuất thiết bị y tế và kinh doanh bất động sản. Nay Công ty chúng tôi muốn chuyển nhượng vốn của Công ty là 60% vốn góp cho nhà đầu tư nước ngoài quốc tịch Hàn Quốc có được không? Nếu được phải làm thủ tục như thế nào tại các bộ ngành?

Chúng tôi xin trân trọng cảm ơn.

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

1. Về ngành, nghề kinh doanh:

- Ngành, nghề “sản xuất thiết bị y tế”: Biểu cam kết thương mại dịch vụ của Việt Nam trong WTO chỉ áp dụng đối với các ngành dịch vụ và không điều chỉnh đối với các ngành sản xuất. Ngành, nghề nói trên không thuộc phạm vi điều chỉnh của Biểu cam kết thương mại dịch vụ của Việt Nam trong WTO, không bị hạn chế về tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài. Đồng thời pháp luật Việt Nam không có quy định cấm, hạn chế đối với việc nhà đầu tư nước ngoài đầu tư vào lĩnh vực sản xuất sản phẩm nêu trên (Điều 6 Luật đầu tư 2014).

- Ngành, nghề “kinh doanh bất động sản”: Phạm vi kinh doanh bất động sản của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được quy định tại Khoản 3 Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014.

2. Về thẩm quyền xử lý:

Nhà đầu tư thực hiện thủ tục đăng ký góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp tại Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi tổ chức kinh tế đặt trụ sở chính theo quy định tại Điều 26 Luật đầu tư.

Thông báo để Quý Công ty được biết./.


Bộ Kế hoạch và Đầu tư

    Tổng số lượt xem: 85
  •  

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bản quyền thuộc về Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: 6B Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội - ĐT: 080.43485; Phòng Hành chính - Văn phòng Bộ: 024.38455298; Fax: 024.38234453.
Trưởng Ban Biên tập: Nguyễn Như Sơn – Giám đốc Trung tâm Tin học; Email: banbientap@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư (www.mpi.gov.vn) khi trích dẫn lại tin từ địa chỉ này.