Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Chủ nhật, ngày 15 tháng 12 năm 2019
English
a A
Ngày 26/11/2019-17:04:00 PM
Xác định người quyết định đầu tư
Kiến nghị của Công ty TNHH Tư vấn Tâm Nguyễn Luật.

Luật Xây dựng quy định: "Người quyết định đầu tư là cá nhân hoặc người đại diện theo pháp luật của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có thẩm quyền phê duyệt dự án và quyết định đầu tư xây dựng" (Khoản 27, Điều 3).

Luật Doanh nghiệp quy định Hội đồng thành viên có quyền và nghĩa vụ "Quyết định dự án đầu tư phát triển của công ty".

Công ty muốn hỏi: Trong trường hợp Hội đồng thành viên quyết định dự án đầu tư xây dựng công trình, Hội đồng thành viên có phải người quyết định đầu tư theo Luật Xây dựng và chịu sự điều chỉnh bởi các quy định của Luật Xây dựng hay không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

1. Các vấn đề về người quyết định đầu tư được quy định Khoản 27 Điều 3 và Điều 60 Luật Xây dựng. Do vậy, đề nghị Công ty TNHH Tư vấn Tâm Nguyễn Luật nghiên cứu, thực hiện theo quy định nêu trên.

2. Theo Phiếu tiếp nhận và trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, doanh nghiệp đề xuất Bộ Xây dựng chủ trì trả lời kiến nghị, do vậy, đề nghị Công ty liên hệ với Bộ Xây dựng để được hướng dẫn cụ thể về vấn đề này./.


Bộ Kế hoạch và Đầu tư

    Tổng số lượt xem: 120
  •  

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bản quyền thuộc về Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: 6B Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội - ĐT: 080.43485; Phòng Hành chính - Văn phòng Bộ: 024.38455298; Fax: 024.38234453.
Trưởng Ban Biên tập: Nguyễn Như Sơn – Giám đốc Trung tâm Tin học; Email: banbientap@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư (www.mpi.gov.vn) khi trích dẫn lại tin từ địa chỉ này.