Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Chủ nhật, ngày 7 tháng 6 năm 2020
English
a A
Ngày 27/02/2020-11:05:00 AM
Có được yêu cầu nhà thầu thay đổi hãng sản xuất?
Việc bên mời thầu yêu cầu nhà thầu thay đổi hãng sản xuất trong quá trình thương thảo là không phù hợp với quy định.

Ông Kiều Xuân Nguyên (Hà Nam) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn trường hợp như sau:

Chủ đầu tư A phát hành hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa, trong hồ sơ mời thầu nêu thông số kỹ thuật, không nêu xuất xứ hàng hóa. Nhà thầu B tham dự thầu có đưa ra nhà sản xuất X đáp ứng thông số kỹ thuật, được chủ đầu tư xếp hạng thứ nhất.

Trong quá trình thương thảo hợp đồng thì chủ đầu tư yêu cầu đưa nhà sản xuất Y đáp ứng thông số kỹ thuật, chất lượng tốt hơn hoặc tương đương nhà sản xuất X và được nhà thầu B đồng ý

Ông Nguyên hỏi, việc chủ đầu tư yêu cầu mua hàng của nhà sản xuất Y và được nhà thầu đồng ý mặc dù nhà thầu đề xuất nhà sản xuất X trong hồ sơ dự thầu có vi phạm không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Điểm a, Khoản 3, Điều 19 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định không tiến hành thương thảo đối với các nội dung mà nhà thầu đã chào thầu theo đúng yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Theo đó, trường hợp nhà thầu đã xếp thứ nhất được mời vào thương thảo hợp đồng tức là hàng hóa mà nhà thầu chào trong hồ sơ dự thầu đã đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Như vậy, việc bên mời thầu yêu cầu nhà thầu thay đổi hãng sản xuất trong quá trình thương thảo là không phù hợp với quy định nêu trên./.


Chinhphu.vn

    Tổng số lượt xem: 821
  •  

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bản quyền thuộc về Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: 6B Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội - ĐT: 080.43485; Phòng Hành chính - Văn phòng Bộ: 024.38455298; Fax: 024.38234453.
Trưởng Ban Biên tập: Nguyễn Như Sơn – Giám đốc Trung tâm Tin học; Email: banbientap@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư (www.mpi.gov.vn) khi trích dẫn lại tin từ địa chỉ này.