Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ sáu, ngày 26 tháng 2 năm 2021
English
a A
Ngày 05/02/2021-16:15:00 PM
Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu
Câu hỏi của bạn đọc Đặng Hoài Phương, email: danghoaiphuong0609@gmail.com.

Tôi đang tiến hành đánh giá hồ sơ dự thầu một gói thầu A thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật đấu thầu. Theo đó, quá trình tham gia dự thầu có một nhà thầu X là Công ty Cổ phần tiến hành nộp hồ sơ dự thầu, trong đó Giám đốc của đơn vị Tư vấn đấu thầu (lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu cho gói thầu A này) có 20% cổ phần trong Công ty X.

Vậy tôi xin hỏi Nhà thầu X có đảm bảo yêu cầu về đảm bảo cạnh tranh trong đấu thầu hay không? Xin chân thành cảm ơn.

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Nghị định số 63/2014/NĐ-CP (Điều 2 khoản 4 điểm d) quy định nhà thầu được đánh giá độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với nhà thầu tư vấn khi nhà thầu tham dự thầu với nhà thầu tư vấn cho gói thầu đó không có cổ phần hoặc vốn góp của nhau; không cùng có cố phần hoặc vốn góp trên 20% của một tổ chức, cá nhân khác với từng bên.

Theo đó, việc xác định nhà thầu X và đơn vị tư vấn đấu thầu có đáp ứng quy định về bảo đảm cạnh tranh hay không cần căn cứ quy định nêu trên./.


Bộ Kế hoạch và Đầu tư

  • Tổng số lượt xem: 238
  •  

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bản quyền thuộc về Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: 6B Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội - ĐT: 080.43485; Phòng Hành chính - Văn phòng Bộ: 024.38455298; Fax: 024.38234453.
Trưởng Ban Biên tập: Nguyễn Như Sơn – Giám đốc Trung tâm Tin học; Email: banbientap@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư (www.mpi.gov.vn) khi trích dẫn lại tin từ địa chỉ này.