Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Chủ nhật, ngày 17 tháng 10 năm 2021
English
a A
Ngày 28/09/2021-15:37:00 PM
Hướng dẫn chi phí thuê tư vấn lập hồ sơ mời thầu
(MPI) - Câu hỏi của bạn đọc Châu Thị Thùy My, email: thuymy17@yahoo.com.

Cơ quan tôi có dự án về bảo vệ môi trường phải thực hiện đấu thầu rộng rãi với giá trị gói thầu là 1.300.000.000 đồng. Qua nghiên cứu thì tôi xác định giá trị gói thầu lập HSMT và đánh giá là chọn nhà thầu theo Điều 9 của Nghị định số 63/2014/NĐ-CP nhưng giá trị này rất thấp khó thuê được đơn vị tư vấn lập HSMT và đơn vị lại không có cán bộ thực hiện được việc lập HSMT.

Do đó đơn vị tôi đã thực hiện thuê 01 đơn vị có đủ kinh nghiệm để tư vấn lập HSMT, nhưng đơn vị tư vấn nói giá lập HSMT theo Điều 9 của Nghị định số 63/2014/NĐ-CP là áp dụng cho Chủ đầu tư để thực hiện, chi phí thuê tư vấn này phải xác định theo Thông tư số 16/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng.

Xin hỏi Quý Bộ, việc xác định giá trị lập HSMT phải thực hiện theo quy định nào, nếu không có quy định thì việc thuê tư vấn này có phải do 2 bên tự thỏa thuận không, nếu tự thỏa thuận thì cho tôi hỏi khung giá quy định không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Nghị định số 63/2014/NĐ-CP (Điều 9 khoản 7) quy định chi phí quy định tại các Khoản 2, 3, 4, 5 và 6 Điều này áp dụng đối với trường hợp chủ đầu tư bên mời thầu trực tiếp thực hiện. Đối với trường hợp thuê tư vấn đấu thầu để thực hiện các công việc nêu tại các Khoản 2, 3, 4, 5và 6 Điều này, việc xác định chi phí dựa trên các nội dung và phạm vi công việc, thời gian thực hiện, năng lực kinh nghiệm của chuyên gia tư vấn và các yếu tố khác.

Theo đó, việc xác định chi phí để thuê đơn vị tư vấn đấu thầu được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 9 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP./.


Bộ Kế hoạch và Đầu tư

    Tổng số lượt xem: 358
  •  

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bản quyền thuộc về Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: 6B Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội - ĐT: 080.43485; Phòng Hành chính - Văn phòng Bộ: 024.38455298; Fax: 024.38234453.
Trưởng Ban Biên tập: Nguyễn Như Sơn – Giám đốc Trung tâm Tin học; Email: banbientap@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư (www.mpi.gov.vn) khi trích dẫn lại tin từ địa chỉ này.