Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ năm, ngày 18 tháng 8 năm 2022
English
a A
Ngày 16/06/2022-09:20:00 AM
Đồng tiền đầu tư tại Việt Nam
Câu hỏi của bạn đọc Nguyễn Tấn Phước, email: tanphicl@gmail.com.

Hiện tại được biết Luật Đầu tư và Luật Doanh nghiệp chưa quy định ngoại tệ nào được góp vốn đầu tư hoặc góp vốn thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam. Như vậy, nhà đầu tư nước ngoài có được phép góp vốn đầu tư và thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam bằng ngoại tệ là tiền Trung Quốc, Đài Loan, Hàn Quốc,... không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo điểm a Khoản 1 Điều 4 Pháp lệnh ngoại hối số 28/2005/PL-UBTVQH ngày 13 tháng 12 năm 2005 của Ủy ban thường vụ Quốc hội thì ngoại tệ là “đồng tiền của quốc gia khác hoặc đồng tiền chung châu Âu và đồng tiền chung khác được sử dụng trong thanh toán quốc tế và khu vực (sau đây gọi là ngoại tệ).”

Khoản 23 Điều 3 Luật Đầu tư năm 2020 quy định: “Vốn đầu tư là tiền và tài sản khác theo quy định của pháp luật về dân sự và điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên để thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh.”

Ngoài ra, Khoản 1 Điều 34 Luật Doanh nghiệp năm 2020 quy định: “Tài sản góp vốn là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 4 Thông tư 06/2019/TT-NHNN của Ngân hàng nhà nước hướng dẫn về quản lý ngoại hối đối với hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam quy định như sau:

“1. Nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Việt Nam được thực hiện góp vốn đầu tư bằng ngoại tệ, đồng Việt Nam theo mức vốn góp của nhà đầu tư tại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Giấy phép thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật chuyên ngành (đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài thành lập và hoạt động theo pháp luật chuyên ngành), Thông báo về việc đáp ứng điều kiện góp vốn, mua cổ phần, mua lại phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài, hợp đồng PPP đã ký kết với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, tài liệu khác chứng minh việc góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài phù hợp với quy định của pháp luật.”

Căn cứ quy định trên thì nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Việt Nam được thực hiện góp vốn đầu tư bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam theo mức vốn góp của nhà đầu tư tại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Giấy phép thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật chuyên ngành (đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài thành lập và hoạt động theo pháp luật chuyên ngành)./.


Bộ Kế hoạch và Đầu tư

  • Tổng số lượt xem: 1211
  •  

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Bản quyền thuộc về Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: 6B Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội - ĐT: 080.43485; Phòng Hành chính - Văn phòng Bộ: 024.38455298; Fax: 024.38234453.
Trưởng Ban Biên tập: Nguyễn Như Sơn – Giám đốc Trung tâm Tin học; Email: banbientap@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn Cổng thông tin điện tử Bộ Kế hoạch và Đầu tư (www.mpi.gov.vn) khi trích dẫn lại tin từ địa chỉ này.